20 Công Cụ/Phương Pháp Giúp Khám Phá Tính Cách Cá Nhân

Updated: Mar 28

Trong quá trình hỗ trợ cho rất nhiều bạn trẻ, điều mà đa số các bạn quan tâm và loay hoay, đấy chính là: không biết điểm mạnh điểm yếu của mình, không rõ đam mê của mình là gì, không biết mình có tính cách như thế nào. Theo mình, hành trình khám phá bản thân là hành trình dài, có khi mất cả đời, nên các bạn cứ hết sức bình tĩnh. Lời khuyên của mình luôn là: cứ bình tĩnh, chậm lại, quan sát bản thân, có đặt câu hỏi ắt sẽ có câu trả lời. Thực hiện vòng lặp: (1) Thử Nghiệm <-> (2) Cải Tiến <-> (3) Lựa Chọn (Lựa chọn chưa phù hợp - quay lại (1)). Hầu hết mọi người đều mất từ 3-5 năm cho quá trình khám phá này. Nếu bạn chỉ mới 20-22 tuổi thì vẫn còn sớm lắm.

Tuy nhiên, để hỗ trợ cho quá trình ấy, mình có tìm hiểu về các công cụ hỗ trợ cho việc khám phá bản thân. Hiện trên thế giới có rất nhiều công cụ, bản thân mình cũng chưa nghiên cứu kỹ càng được hết. Chúng ta cùng tìm hiểu và thảo luận dần dần nhé.

Dưới đây là 20 công cụ được sử dụng để khám phá tính cách cá nhân, phân loại - mô tả profile, hỗ trợ cho công việc nhân sự - quản lý, làm việc nhóm:


Phổ biến ở Việt Nam (nếu các bạn muốn, đều rất dễ tiếp cận ở Việt Nam): 1. Holland Codes career tests: https://www.123test.com/holland-codes-career-tests 2. DISC: https://www.discprofile.com/what-is-disc/overview 3. MBTI: http://www.myersbriggs.org/my-mbti-personality-…/…/home.htm… 4. Enneagram: https://www.enneagraminstitute.com

Trên thế giới: 3. Social Style: https://www.tracomcorp.com/social-style-training/model 4. Predictive Index: http://www.predictiveindex.com/the-predictive-index 5. Profiles International: http://www.profilesinternational.com 6. HBDI Employee Assessment: https://www.herrmannsolutions.com/hbdi-assessment 7. Strengths Finder: http://www.strengthsfinder.com/home.aspx 8. Keirsey Temperament: http://www.keirsey.com 9. TTI assessments: https://www.ttisuccessinsights.com 10. Humanmetrics: http://www.humanmetrics.com 11. Tracom: https://www.tracomcorp.com/…/new-behavioral-eq-assessment-…/ 12. FIRO - B (Fundamental Interpersonal Relations Orientation): https://www.cpp.com/products/firo-b/index.aspx 13. Belbin Team Roles: http://www.belbin.com/about/belbin-team-roles 14. True Colors Assessment: https://truecolorsintl.com/assessments 15. Birkman Occupational & Behavioral Assessments: https://birkman.com 16. Strong Interest Assessment: https://www.cpp.com/products/strong/index.aspx 17. Kolbe Indexes / Instinct Assessments: http://kolbe.com/assessments/ 18. Hogan Assessment: http://www.hoganassessments.com 19. Caliper Assessment: http://www.caliper.com.au 20. Enneagram: https://www.enneagraminstitute.com

Người Viết: Phạm Đại Bàng

Nguồn tham khảo: Scott Schwefel Và tổng hợp từ Internet.

VỀ COMPASSION

Compassion.vn - đồng hành cùng mọi người trên con đường  hướng tới cuộc sống hạnh phúc.

Chi tiết: www.compassion.vn/about

LIÊN HỆ

Cộng đồng: www.folks.group
Email: info@compassion.vn
Email tổ chức: hi@folks.group

Website chính thức: compassion.vn
Fanpage: Fb.com/compassionpage

HỢP TÁC
ĐĂNG KÝ NHẬN NỘI DUNG
DONATE/ỦNG HỘ

Donate/ủng hộ cho Compassion.vn

www.compassion.vn/donate

Vận hành bởi Folks.group


Kết Nối Với Compassion & Các Website Trong Hệ Thống

© Compassion.vn 2017 - 2020
Bài Đăng Trên Compassion.vn Có Bản Quyền, Yêu Cầu Để Nguồn. Các Bài Đăng Không Thay Thế Giải Pháp Cần Chuyên Môn. Website Sử Dụng Tài Nguyên Thuộc Public Domain